แผนการจัดการเรียนรู้ unplugged coding นางสุภาวดี วรรัตน์

โดย: นางสุภาวดี วรรัตน์ [IP: 49.230.187.xxx]
เมื่อ: 2024-08-19 21:10:42
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1

หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 ออกแบบอัลกอริทีมที่ใช้แนวคิดเชิงคำนวณ เวลา 8 ชั่วโมง

ในการแก้ปัญหา หรือการทำงานที่พบในชีวิตจริง

เรื่อง อัลกอริทึม เถ้าแก่น้อย เวลา 2 ชั่วโมง

รายวิชา วิทยาการคำนวณ รายวิชาเพิ่มเติม

ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 ครูผู้สอน นางสุภาวดี วรรัตน์

ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2567 วันที่ 18 มิถุนายน 2567



1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชี้วัด

สาระที่ 4 เทคโนโลยี

มาตรฐาน ว 4.2 เข้าใจและใช้แนวคิดเชิงคำนวณในการแก้ปัญหาที่พบในชีวิตจริงอย่างเป็นขั้นตอน และเป็นระบบ ใช้เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสารในการเรียนรู้ การทำงาน และการแก้ปัญหาได้อย่างมี ประสิทธิภาพ รู้เท่าทัน และมีจริยธรรม

ผลการเรียนรู้/ตัวชี้วัด ผลการเรียนรู้ นักเรียนสามารถออกแบบอัลกอริทึมที่ใช้แนวคิดเชิงคำนวณในการแก้ปัญหาหรือการทำงานที่ พบในชีวิตจริงได้

ตัวชี้วัด ตัวชี้วัดที่ ม 3/1 ออกแบบอัลกอริทึมที่ใช้แนวคิดเชิงคำนวณในการแก้ปัญหา หรือการ ทำงานที่พบในชีวิตจริง

2. จุดประสงค์การเรียนรู้

2.1 อธิบายการแก้ปัญหาโดยใช้กระบวนการคิดเชิงคำนวณ ซึ่งประกอบไปด้วยการแบ่งปัญหาใหญ่เป็น ปัญหาย่อย การพิจารณารูปแบบ การคิดเชิงนามธรรมและการออกแบบอัลกอริทึม (K)

2.2 ออกแบบอัลกอริทึมเพื่อการแก้ปัญหาโดยใช้แนวคิดเชิงคำนวณ (P)

2.3 เห็นคุณค่าของการเรียนวิชาเทคโนโลยี และการตระหนักในคุณค่าของความรู้ทางวิทยาศาสตร์และ เทคโนโลยีที่ใช้ในชีวิตประจำวัน (A)

3. สาระสำคัญ

3.1 การแก้ปัญหาโดยใช้แนวคิดเชิงคำนวณ

3.2 ตัวอย่างปัญหา เช่น การเข้าแถวตามลำดับความสูงให้เร็วที่สุด จัดเรียงเสื้อผ้าให้หาได้ง่ายที่สุด และขั้นตอนการทำอาหาร

4. สาระการเรียนรู้

แนวคิดเชิงคำนวณ (computational thinking) เป็นกระบวนการวิเคราะห์ปัญหา เพื่อให้ได้แนวทาง การหาคำตอบอย่างเป็นขั้นตอนที่สามารถนำไปปฏิบัติได้โดยบุคคลหรือคอมพิวเตอร์อย่างถูกต้องและแม่นยำ ซึ่งเรียกว่า อัลกอริทึม ทักษะการใช้แนวคิดเชิงคำนวณจึงสำคัญต่อการแก้ปัญหา ช่วยให้สามารถสื่อสารแนวคิด กับผู้อื่นได้อย่างมีประสิทธิภาพ แนวคิดเชิงคำนวณมีองค์ประกอบที่สำคัญ 4 ส่วน ได้แก่ การแบ่งปัญหาใหญ่เป็นปัญหาย่อย (decomposition) การพิจารณารูปแบบ (pattern recognition) การคิดเชิงนามธรรม (abstraction) และการออกแบบอัลกอริทึม (algorithm)

5. รูปแบบการสอน/วิธีการสอน

1. รูปแบบการจัดการเรียนรู้โดยใช้ความท้าทายเป็นฐาน (Challenge Based Learning : CBL)

2. เทคนิคตามแนวคิดเชิงคำนวณ

6. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

 ความสามารถในการสื่อสาร

 ความสามารถในการคิด

 ความสามารถในการแก้ปัญหา

• ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต

 ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี

7. ทักษะ 4 Cs

 ทักษะการคิดวิจารณญาณ (Critical Thinking)

 ทักษะการทำงานร่วมกัน (Collaboration Skill)

 ทักษะการสื่อสาร (Communication Skill)

ทักษะความคิดสร้างสรรค์ (Creative Thinking)



8. คุณลักษณะอันพึงประสงค์

• รักชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ • ซื่อสัตย์ สุจริต

 มีวินัย  ใฝ่เรียนรู้

• อยู่อย่างพอเพียง  มุ่งมั่นในการทำงาน

• รักความเป็นไทย • มีจิตสาธารณะ



9. การจัดกระบวนการเรียนรู้

ชั่วโมงที่ 1 ขั้นนำ

ขั้นที่ 1 ความคิดจุดประกาย (Big Idea)

1. ครูให้นักเรียนดูภาพปริศนาธุงใยแมงมุม โดยเปิดให้ดูทีละส่วนแล้วให้ตอบว่าเป็นภาพอะไร (ภาพเด็กเข้าแถว)









2. เมื่อนักเรียนตอบถูกให้นักเรียนดูภาพเด็กเข้าแถว



ขั้นสอน

ขั้นที่ 2 คำถามที่จำเป็น (Essential Question)

3. เมื่อนักเรียนดูภาพเด็กเข้าแถวแล้วถามโดยใช้คำถามดังนี้

- นักเรียนรู้หลักการเข้าแถวหรือไม่

- เรามีวิธีการเข้าแถวอย่างไรให้ดูเป็นระเบียบเรียบร้อย

ขั้นที่ 3 ความท้าทาย (The Challenge)

4. ครูสุ่มนักเรียนโดยใช้เว็บไซด์ https://random.thaiware.com/ สุ่มนักเรียน 5 คน

5. ให้นักเรียนออกมา เข้าแถวตามเลขที่ที่สุ่มได้ จำนวน 6 คน

6. นักเรียนที่อยู่ในชั้นเรียนช่วยกันแก้ปัญหาว่าจะเข้าแถวตามลำดับเรียงจากต่ำไปหาสูงอย่างไร

7. นักเรียนช่วยกันเสนอแล้วเขียนเป็นรหัสลำลอง การเข้าแถวเรียงลำดับจากต่ำไปหาสูง











\





8. นักเรียนออกมานำเสนอรหัสลำลองของตนเอง

9. นักเรียนช่วยกันเลือกว่ารหัสลำลองของใครมีขั้นตอนน้อยที่สุด และช่วยกันสรุปว่าเป็นวิธีการแก้ปัญหาตามหลักอัลกอริทึมที่ดีที่สุด

10. นักเรียนนำรหัสลำลองของตนเองมาเขียนเป็นผังงาน

ตัวอย่างรหัสลำลอง ตัวอย่างผังงาน

เริ่มต้น

เด็กคนที่ 1 มายืนในตำแหน่งสุดท้าย

เด็กคนที่ 5 ไปยืนในลำดับที่ 3

จบการทำงาน

เปลี่ยนตำแหน่ง

เดินตรงไป

หัน 90 องศา

ทำซ้ำสี่รอบ

จบการทำงาน

ชั่วโมงที่ 2 ขั้นที่ 4 การแก้ปัญหา (Solution) และลงมือปฏิบัติ (Taking Act)

11. ครูให้นักเรียนช่วยกันเสนอผลิตภัณฑ์ หรืออาหารที่อยู่ในท้องถิ่นของเรา

12. ครูให้นักเรียนช่วยกันคิดว่าสมมติถ้านักเรียนอยากขายของหรือเป็นเจ้าของผลิตภัณฑ์ นักเรียนอยากจะทำอะไร

13. นักเรียนเขียนรหัสลำลอง ขั้นตอนการทำผลิตภัณฑ์ที่ตนเองเลือกจะทำ โดยสืบค้นวิธีการทำ หรือขั้นตอนการทำในอินเทอร์เน็ต ในใบงานที่ครูแจกให้

14. นักเรียนบางคนอาจจะไปหาข้อมูลจากแหล่งเรียนรู้อื่นๆ เช่น สอบถามแม่ค้าในชุมชน สอบถามจากผู้ปกครอง



ขั้นที่ 5 การประเมินผล (Assessment)

15. นักเรียนช่วยกันตรวจสอบผลงานของตนเองและเองเพื่อนว่าเป็นไปตามที่วางแผนไว้หรือไม่ หรือมีข้อผิดพลาดอะไรบ้าง



ขั้นสรุป

16. ครูผู้สอนสรุปความรู้ที่ได้รับในการจัดกิจกรรมนี้ ได้นำแนวคิดเชิงคำนวณมาช่วยในการแก้ปัญหาได้อย่างไร ซึ่งจากกิจกรรมนี้ทำให้นักเรียนมีการคิดเป็นขั้นตอนหรือ อัลกอริทึมโดยมีรูปแบบลำดับการทำงานที่นักเรียนช่วยกันระดมความคิดแก้ปัญหาได้ โดยขั้นนี้ คือการวิเคราะห์รูปแบบ/เทคนิค/กระบวนการ การจัดการเรียนรู้ที่เหมาะกับผู้เรียน เพื่อนำไปปรับใช้ในการจัดกิจกรรมครั้ง ต่อไป

17. นักเรียนทำแบบประเมินความพึงพอใจจากการจัดกิจกรรม สอบถามและสัมภาษณ์ความรู้สึกของนักเรียน ความประทับใจ และปัญหาต่าง ๆ เพื่อปรับปรุงในการจัดการ เรียนการสอนต่อไป

10. สื่อแหล่งการเรียนรู้

1. ภาพปริศนา

2. www.random.thaiware.com/

3. www.google.co.th

4. รหัสลำลอง

5. ผังงาน

6. ใบงาน

7. ร้านค้าสินค้าพื้นบ้านในชุมชนหนองหมาใน (ขายผลิตภัณฑ์จากปลาและสัตว์น้ำในเขื่อนลำปาว)


ชื่อผู้ตอบ:

Visitors: 1,149,454